Quy định về chế độ nghỉ phép mới nhất

28 Lượt xem

 

Bạn luôn tự hỏi theo quy định của nhà nước thì mình được nghỉ phép bao nhiều ngày? Thời gian bạn nghỉ phép có tính luôn cả thứ 7 và chủ nhuật không? Khi nghỉ phép mình có được hưởng lương hay không? Nếu bạn là công nhân viên chứ thì chế độ nghỉ phép của bạn có khác với người thường không.

quy định về chế độ nghỉ phép

Theo điều 111 luật lao động thì chế độ nghỉ phép được quy định như sau:

  1.  Người lao đông đủ 12 tháng làm việc cho một chủ sử dụng lao động thì hàng năm được nghỉ và hưởng lương theo hợp đồng lao động như sau

  • 12 ngày làm việc đối với những người làm việc trong điều kiện bình thường.

  • Được nghỉ 14 ngày đối với những người làm việc trong môi trường độc hại, nguy hiểm và công việc nặng nhọc hoặc người làm việc ở nơi có điều kiện sống khắc nghiệt (theo danh sách mà Bộ Lao động- thương binh và xã hội đưa ra)

  • Được nghỉ 16 ngày đối với người làm công việc đặc biệt độc hại, nguy hiểm và nặng nhọc hoặc làm việc ở nơi có điều kiện song đặc biệt khắc nghiệt

  1. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải báo lại với người lao động.

  2. Lịch nghỉ hàng năm thì người lao động có thể đảm phán với chủ sử dụng lao động để quyết định nghỉ hàng năm hoặc gộp lại tối đa 3 năm.

  3. Khi nghỉ nếu người sử dụng có đi bằng các ohuowng tiện đường bộ, đường thủy hoặc đường sắt mà thời gian đi lại trên 2 ngày thì được tính thêm thời gian đi đường kể từ ngày thứ 3

>>>Xem thêm: Nghỉ phép năm có được hưởng lương hay không?

Theo điều 114 thì người lao đông có làm việc dưới 12 tháng thì thời gian nghỉ phép hàng năm được tính dựa theo tỷ lệ với thời gian làm việc

Điều 112 bộ luật lao động: cứ 5 năm làm việc cho một chủ sử dụng lao động thì số ngày hàng năm được nghỉ sẽ được năm lên 1 ngày so với khoản 1 điều 111 của bộ luật lao động

quy định về chế độ nghỉ phép

Vậy nếu là công nhân viên chức thì có khác gì so với người lao động bình thường. Công nhân viên chức được quy định theo điều 14 luật càn bộ, công chức: Cán bộ hoặc công chức được nghỉ hàng năm theo quy định của luật lao động. Nếu do yêu cầu công việc mà cán bộ không được nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm thì ngoài tiền lương còn được hưởng thêm một khoản trợ cấp bằng tiền lương cho những ngày nghỉ không lương.

Theo điều 13 luật viên chức quy định ngày nghỉ của công nhân viên chức  như sau

  1. Được nghỉ hàng năm, nghỉ lễ, nghỉ phép theo đùng quy định của luật lao động. Do được thù công việc mà không được nghỉ hết số ngày quy định thì sẽ được hưởng một khoản thanh toán  cho những ngày không được nghỉ

  2. Công nhân viên chức ở biên giới hoặc hải đảo , vùng sâu, vùng kha, vùng đặc biệt khó khăn thì có quyền gộp phép của 2 năm vào một lần. Nếu muốn gộp phép của 3 năm thì cần phải có sự đồng ý của người đứng đầu tổ chức

  3. Đối với những công việc đặc thù viên chức được nghỉ và hưởng lương đúng theo quy định của pháp luật

  4. Công chức được nghỉ không hưởng lương nếu có lý do chính đáng và phải nhận được sự đồng ý của người đừng đầu cơ quan

Trên đây là thời dian nghỉ phép hàng năm của người lao động và của công nhân viên chức. Thời gian nghỉ phép chỉ được tính theo ngày làm việc và trong đó không bao gồm những ngày nghỉ ( thứ 7 và chủ nhuật). Số ngày nghỉ phép còn được tăng lên theo thâm niên của người lao động làm việc tại doanh nghiệp.